CÓ THỂ THẾ CHẤP ĐẤT HẾT THỜI GIAN SỬ DỤNG HAY KHÔNG?

CÓ THỂ THẾ CHẤP ĐẤT HẾT THỜI GIAN SỬ DỤNG HAY KHÔNG?

Thế chấp đất hết thời gian sử dụng, Thế chấp đất, Điều kiện thế chấp đất, thế chấp quyền sử dụng đất, thế chấp

Thế chấp đất hết thời gian sử dụng có thể tiến hành được không là câu hỏi nhiều độc giả băn khoăn. Nhằm giải đáp thắc mắc này tới độc giả, chúng tôi xin cung cấp các thông tin đầy đủ nhất về việc thế chấp đất theo quy định của pháp luật để bạn tham khảo.

Thế chấp đất hết thời gian sử dụng, Thế chấp đất, Điều kiện thế chấp đất, thế chấp quyền sử dụng đất, thế chấp
Điều kiện thế chấp đất theo quy định pháp luật

Điều kiện thế chấp đất theo quy định pháp luật

Khoản 1 điều 188 Luật đất đai năm 2013 quy định rõ về điều kiện thế chấp đất như sau:

– Đất cần có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trừ các trường hợp kế thừa và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

– Đất không nằm trong diện đang xảy ra tranh chấp.

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để tiến hành thi hành án.

– Đất hiện vẫn nằm trong thời hạn sử dụng đất.

Như vậy, điều kiện để được thế chấp quyền sử dụng đất thì phần đất cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên, trong đó không thể thiếu là đất cần trong thời gian sử dụng. Tuy nhiên có nhiều trường hợp khách hàng có thể làm thủ tục gia hạn thời hạn sử dụng mảnh đất này.

Thế chấp đất hết thời gian sử dụng, Thế chấp đất, Điều kiện thế chấp đất, thế chấp quyền sử dụng đất, thế chấp
Các trường hợp được thế chấp đất không cần làm thủ tục gia hạn

Các trường hợp được thế chấp đất không cần làm thủ tục gia hạn

Trường hợp mảnh đất của bạn thuộc các loại đất dưới đây thì sẽ không cần tiến hành thủ tục gia hạn mà vẫn được thế chấp đất. Theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật đất đai 2013:

–  Đất thuộc diện đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác  không cần làm thủ tục gia hạn đất.

– Đất nằm trong diện đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất, đất nuôi trồng thủy sản; Đất làm muối.

– Đất thuộc diện đất trống, đất đồi núi trọc, đất có mặt nước thuộc nhóm đất chưa sử dụng.

Thế chấp đất hết thời gian sử dụng, Thế chấp đất, Điều kiện thế chấp đất, thế chấp quyền sử dụng đất, thế chấp
Trường hợp đất được thế chấp nhưng cần gia hạn thời hạn sử dụng đất

Trường hợp đất được thế chấp nhưng cần gia hạn thời hạn sử dụng đất

Mảnh đất của bạn nếu không nằm trong diện không cần gia hạn thì nếu muốn tiếp tục sử dụng mảnh đó thì phải làm thủ tục gia hạn thời hạn sử dụng đất. Thủ tục được tiến hành như sau:

Nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn sử dụng đất đến cơ quan tài nguyên môi trường. Hồ sơ này bao gồm: đơn xin gia hạn quyền sử dụng đất; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật; Sổ hộ khẩu, chứng minh thư của người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trường hợp không không thể thế thế chấp đất

Nếu thế chấp đất hết thời gian sử dụng không thể thực hiện gia hạn thường xảy ra nếu mảnh đất đã quá thời hạn 6 tháng mà chưa làm hồ sơ đề nghị gia hạn hoặc đã làm nhưng không được chấp thuận và bị thu hồi đất.

Trường hợp này sẽ hoàn toàn không thể thực hiện thế chấp dưới bất cứ điều kiện nào. Do đó, nếu thuộc diện này, khách hàng không cần tiến hành làm thủ tục và hồ sơ thế chấp.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề thế chấp đất hết thời gian sử dụng có thực hiện được không. Nếu còn bất cứ thắc mắc trong nội dung tư vấn, khách hàng hoàn toàn có thể liên hệ trực tiếp chúng tôi để được tư vấn.



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *